menene na'ura mai jujjuya birki da alakar sa tare da juriyar birki

Mai ba da kayan aikin mai sauya mitar yana tunatar da ku cewa a cikin tsarin sarrafa saurin jujjuyawar mitar, ainihin hanyar rage saurin shine a hankali rage mitar da aka bayar. Lokacin da inertia na tsarin ja ya yi girma, raguwar saurin motar ba zai ci gaba da raguwar saurin motar da ke aiki tare ba, wato, ainihin saurin injin ɗin ya fi saurinsa na aiki tare. A wannan lokacin, jagorar layukan filin maganadisu da aka yanke ta hanyar jujjuyawar injin ɗin ya yi daidai da na yau da kullun na aikin injin ɗin. Jagorancin ƙarfin lantarki da aka jawo da kuma na yanzu na jujjuyawar juyi shima ya saba da na jujjuyawar motsi, kuma motar za ta haifar da mummunan ƙarfi. A wannan lokacin, injin ɗin shine ainihin janareta, kuma tsarin yana cikin yanayin haɓaka birki. Ƙarfin motsi na tsarin ja yana dawowa zuwa bas ɗin DC na mai sauya mitar, yana haifar da ƙarfin wutar lantarki na DC ya ci gaba da tashi har ma ya kai matsayi mai haɗari (kamar lalacewa ga mai sauya mitar).

1. Bayanin naúrar birki

Naúrar birki, wanda kuma aka sani da "ƙayyadaddun na'ura mai jujjuyawar takamaiman amfani da ƙarfin birki" ko "maɓalli takamaiman naúrar amsa makamashi", ana amfani da shi musamman don sarrafa yanayi tare da manyan kayan inji da buƙatun saurin birki cikin sauri. Yana cinye wutar lantarki da aka sabunta ta hanyar motar ta hanyar birki resistor ko tana mayar da wutar lantarki da aka sabunta zuwa wutar lantarki.

2. Aikin na'urar birki

Lokacin da motar lantarki ta tsaya da sauri, zai mayar da martani ga makamashi zuwa mai sauya mitar, yana haifar da ƙarfin lantarki na motar DC ya tashi har ma yana lalata IGBT. Don haka, ana buƙatar naúrar birki don cinye wannan makamashi don kare mai sauya mitar.

3. Hanyar birki ta mitar mai sauya

1. Karfin wuta.

Yana nufin hanyar yin amfani da abin da aka saita na birki a cikin da'irar DC don ɗaukar makamashin farfadowa na motar.

2. Birki na amsawa.

Mafi yawan niyya nau'in masu canza mitar na yanzu ko nau'in nau'in wutan lantarki tare da inverter da aka sanya a cikin sashin gyarawa, ana dawo da makamashin sabunta motar zuwa grid ɗin wutar AC.

3. Multi inverter drive tare da raba DC bas.

The regenerative makamashi na motor A ana ciyar da baya zuwa na kowa DC bas, sa'an nan kuma cinye ta motor B. Multi inverter drive tare da shared DC bas za a iya raba iri biyu: shared DC daidaita bas da kuma shared DC kewaye bas. Hanyar bas ɗin da aka raba ta DC ita ce amfani da na'urorin haɗi don haɗawa da bas ɗin kewaya DC. Tsarin haɗin haɗin ya ƙunshi reactors, fuses, da masu tuntuɓar juna, waɗanda dole ne a ƙirƙira su daban bisa ga takamaiman yanayi. Kowane mai sauya mitar yana da 'yancin kai na dangi kuma ana iya haɗa shi ko cire haɗin daga bas ɗin DC kamar yadda ake buƙata. Hanyar bas ɗin da'ira na DC da aka raba ita ce haɗa ɓangaren inverter kawai zuwa bas ɗin DC na kowa.

4. DC birki.

Lokacin da mai sauya mitar ya shafa kai tsaye zuwa stator na motar, motar asynchronous tana cikin yanayin amfani da kuzari. A wannan yanayin, mitar fitarwa na mai sauya mitar ba shi da sifili, kuma filin maganadisu na stator ba ya jujjuyawa. Rotor mai jujjuyawa yana yanke wannan filin maganadisu a tsaye kuma yana haifar da juzu'in birki. Ƙarfin motsi da aka adana a cikin tsarin jujjuya yana canzawa zuwa makamashin lantarki kuma ana cinye shi a cikin da'irar rotor na motar lantarki.

4. Aikin birki resistor

A yayin aikin rage mitar aiki, injin lantarkin zai kasance cikin yanayin birki mai sabuntawa, kuma makamashin motsa jiki na tsarin tuki za a dawo da shi zuwa da'irar DC, wanda hakan zai sa wutar lantarki ta DC ta UD ta ci gaba da tashi har ma ta kai wani matsayi mai hatsari. Sabili da haka, ya zama dole a cinye makamashin da aka sake farfadowa a cikin da'irar DC don kiyaye UD cikin kewayon da aka yarda. Ana amfani da resistor na birki don cinye wannan makamashi.

Kowane mai sauya mitar mitar yana da na'urar birki (ƙananan wutar lantarki shine resistor birking, mai ƙarfi shine babban transistor GTR da kewayensa), ƙaramar wutar lantarki a ciki, kuma babban ƙarfin yana waje.

5. Birki tsarin birki naúrar da birki resistor

1. Lokacin da motar lantarki ke raguwa a ƙarƙashin ƙarfin waje, yana aiki a cikin yanayin haɓakawa, yana samar da makamashi mai sabuntawa. Ƙarfin wutar lantarki mai kashi uku na AC da aka samar da shi ana gyara shi ta hanyar gada mai cikakken iko mai matakai uku wanda ya ƙunshi diodes masu motsa jiki guda shida a cikin ɓangaren inverter na mai sauya mitar, wanda ke ci gaba da ƙara ƙarfin wutar motar DC a cikin mai sauya mitar.

2. Lokacin da wutar lantarki ta DC ta kai ga wani irin ƙarfin lantarki (fararen wutar lantarki na sashin birki), bututun wutar lantarki na naúrar birkin yana buɗewa kuma halin yanzu yana gudana ta cikin resistor.

3. Resistor na birki yana sakin zafi, yana ɗaukar makamashi mai sabuntawa, yana rage saurin mota, kuma yana rage ƙarfin wutar lantarki na motar bas na DC na mai sauya mitar.

4. Lokacin da wutar lantarki ta DC bas ta sauko zuwa wani irin ƙarfin lantarki (braking unit tasha ƙarfin lantarki), transistor wuta na naúrar birkin yana kashe. A wannan lokacin, babu wani abin birki da ke gudana ta hanyar resistor, kuma abin birki yana watsar da zafi a dabi'ance, yana rage zafin nasa.

5. Lokacin da wutar lantarki na bas din DC ya sake tashi don kunna na'urar birki, sashin birki zai sake maimaita tsarin da ke sama don daidaita wutar lantarkin bas kuma tabbatar da aikin yau da kullun na tsarin.