Masu samar da ra'ayi na makamashi suna tunatar da ku cewa tare da ci gaban zamanin masana'antu, fasahar daidaita saurin mitoci ta zama muhimmin alkiblar haɓaka fasahar watsa wutar lantarki ta zamani. A matsayin ginshiƙi na tsarin daidaita saurin mitar mai canzawa, aikin mai sauya mitar yana ƙara zama maƙasudin ƙayyadaddun ƙa'idodin ƙa'idar saurin aiki. Baya ga yanayin "na halitta" na tsarin masana'anta na mai sauya mitar kanta, hanyar sarrafawa da aka ɗauka don mai sauya mitar kuma yana da mahimmanci.
Rarraba masu sauya mitar
1. Rarraba ta yanayin samar da wutar lantarki na DC:
a. Nau'in mitar mitar na yanzu Siffar nau'in mai sauya mitar na yanzu shine ana amfani da babban inductor azaman hanyar haɗin wutar lantarki a tsakiyar tsakiyar DC don murkushe canjin halin yanzu kuma sanya ƙarfin lantarki kusa da sine wave. Saboda tsananin juriya na ciki na wannan hanyar haɗin DC, ana kiran shi mai sauya nau'in mita na yanzu (nau'in na yanzu). Siffar (fa'idar) na nau'in mai sauya mitar na yanzu shine cewa yana iya murkushe canje-canje akai-akai da sauri a halin yanzu. Yawancin lokaci ana amfani da shi a cikin yanayi inda nauyin halin yanzu ya canza sosai;
b. Nau'in nau'in wutar lantarki mai jujjuyawar mitar wutar lantarki Siffar nau'in nau'in wutar lantarki mai jujjuyawar mitar ita ce cewa ɓangaren ma'ajin makamashi a tsakiyar haɗin DC yana amfani da babban capacitor, wanda ke ba da ikon amsawa na lodi. Wutar lantarki ta DC tana da inganci, kuma juriya na ciki na wutar lantarkin DC karami ne, daidai da tushen wutar lantarki. Saboda haka, ana kiransa nau'in nau'in wutar lantarki mai canzawa kuma ana amfani dashi sau da yawa a cikin yanayi inda wutar lantarki tana canzawa sosai.
2. Rarraba ta yanayin aiki na babban da'ira:
a. Nau'in wutar lantarki mai sauya mitar. A cikin nau'in nau'in nau'in wutar lantarki, na'urar gyarawa ko da'irar chopper tana haifar da wutar lantarki na DC da ake buƙata ta inverter, kuma yana fitar da shi bayan ya yi laushi ta hanyar capacitor na tsaka-tsakin DC; Da'irar gyarawa da tsaka-tsaki na DC suna aiki azaman tushen wutar lantarki na DC. Fitar da wutar lantarki ta DC ta tushen ƙarfin lantarki yana jujjuya zuwa wutar lantarki ta AC tare da mitar da ake buƙata a cikin kewayen inverter;
b. Nau'in mitar mai canzawa na yanzu. A cikin nau'in mitar mitar na yanzu, da'irar mai gyara tana ba da halin yanzu kai tsaye kuma tana sassauta na yanzu ta hanyar amsawar da'irar tsaka-tsaki kafin fitar da shi. Da'irar gyarawa da na'ura mai tsaka-tsaki na DC suna aiki azaman tushen yanzu, kuma fitarwar DC na yanzu ta tushen yanzu ana canza shi zuwa AC halin yanzu tare da mitar da ake buƙata a cikin da'irar inverter, kuma ana rarraba zuwa kowane lokaci fitarwa azaman AC halin yanzu don samar da motar.
3. Rarrabe ta hanyar sauya ƙarfi:
a. sarrafa PAM. Ikon PAM, gajere don sarrafa Modulation na Pulse Amplitude, hanya ce mai sarrafawa wacce ke sarrafa girman ƙarfin ƙarfin fitarwa (na yanzu) a cikin da'irar gyarawa da mitar fitarwa a cikin kewayen inverter;
b. PWM iko. Ikon PWM, gajere don Modulation Width na Pulse, hanya ce mai sarrafawa wacce ke sarrafa girman girman da mitar ƙarfin fitarwa (na yanzu) a cikin kewayen inverter;
c. Babban mitar mai ɗaukar kaya PWM iko. Wannan hanyar sarrafawa ita ce haɓakawa a kan hanyar sarrafa PWM bisa ka'ida, kuma hanya ce ta sarrafawa da aka ɗauka don rage hayaniyar aiki na motar. A cikin wannan hanyar sarrafawa, ana ƙara mitar mai ɗaukar hoto zuwa mitar da kunnen ɗan adam zai iya ji (10-20kHz) ko sama, ta yadda za a cimma burin rage hayaniyar mota.
4. Rarraba ta matakan canji:
a. Ana iya raba shi zuwa masu sauya mitar AC-AC. Juya mitar wutar lantarki kai tsaye AC zuwa AC tare da mitar daidaitacce da ƙarfin lantarki, wanda kuma aka sani da mai sauya mitar kai tsaye;
b. Mai sauya mitar AC-DC-AC. Mai sauya mitar mitar duniya ne da ake amfani da shi da farko wanda ya fara canza mitar wutar AC zuwa DC ta hanyar gyarawa, sannan ya canza wutar DC zuwa wutar AC tare da daidaita mitar wutar lantarki da wutar lantarki. Hakanan an san shi azaman mai sauya mitar kai tsaye.







































